Me yasa yake ciwo a ƙarƙashin kafadar kafada ta hagu daga baya?

Jin zafi a gefen hagu a ƙarƙashin scapula yana sa mutum mai tuhuma nan da nan yayi tunani game da ciwon zuciya. Tabbas, kar a manta game da wannan yanayin da ke barazanar rayuwa, amma sau da yawa ciwon baya da hagu yana faruwa don dalilai marasa haɗari. Yana da daraja sanin kanku da dalilin da yasa yake ciwo a ƙarƙashin ƙafar ƙafar hagu daga baya daga baya, don sanin wane likita ne don neman taimako da kuma abin da za a kira motar asibiti.

1. Intercostal neuralgia

Cutar tana tare da kumburin hanyoyin jijiyoyi.

Dalilai

Yana haifar da haushin jijiya:

  • hypothermia;
  • cututtuka na herpes;
  • raunuka ga haƙarƙari ko kashin baya;
  • cin zarafi na tushen jijiya tare da thoracic osteochondrosis;
  • cututtuka tare da nakasar ƙirji (spondylosis);
  • benign neoplasms na pleura;
  • rashin lafiyan halayen;
  • osteochondrosis.

A karkashin scapula a gefen hagu, ciwon neuralgia ya bayyana ba zato ba tsammani kuma yana tsoratar da mutum, yana sa shi zargin mafi muni.

Alamun

Tare da intercostal neuralgia, zafi zai zama mai raɗaɗi, kuma ƙarfin zai dogara ne akan tsananin cutar. Zafin na iya zama mai tsanani, kusan ba zai iya jurewa ba, ko kuma cutar za ta bayyana kanta a matsayin ɗan rashin jin daɗi.

Alamomi na yau da kullun waɗanda ke nuna kumburi ko haushin hanyoyin jijiya sune:

  • Haɗi tare da motsi da numfashi. Zafin da ke ƙarƙashin scapula ya fara jin zafi sosai lokacin da kake motsa hannun hagu, tari, shaka sosai ko dariya.
  • Tasirin zafi. Bayan sake dawowa, ciwon yana raguwa ko ɓacewa gaba ɗaya.
  • Palpation. Idan an danna, yana daɗaɗa zafi.

Idan dalilin shine kamuwa da cutar ta herpes, to, mai haƙuri yana tasowa halayen halayen tare da jijiyoyi.

Baya ga ciwo, mutum na iya fuskantar:

  • tachycardia;
  • numbness na fata;
  • ƙara zufa.

Ba koyaushe yana yiwuwa a tantance ko ciwo a ƙarƙashin scapula na hagu yana haifar da intercostal neuralgia ko cututtukan zuciya. Idan ciwo ciwo ya taso a karo na farko, kuma babu tabbacin cewa yana jin zafi saboda haushi na tsarin jijiya, to ya kamata ku nemi taimakon likita nan da nan.

ga likita don jin zafi a ƙarƙashin ruwan kafadar hagu

Magani

Jiyya don intercostal neuralgia ya dogara da dalilin cutar.

An wajabta wa marasa lafiya:

  • antiviral kwayoyi da man shafawa (ga herpes);
  • masu rage jin zafi;
  • magungunan anti-inflammatory marasa steroidal;
  • man shafawa tare da tasirin zafi.

Idan cutar tana tare da ciwo mai tsanani a ƙarƙashin ƙafar ƙafar hagu na hagu, wanda ba za a iya dakatar da shi ta hanyar shan maganin analgesics ba, to, an ba marasa lafiya tare da novocaine blockage don rage yanayin.

A cikin mataki na subacute, don inganta trophism na nama da kuma rage tsawon lokacin dawowa, ana amfani da waɗannan masu zuwa:

  • hanyoyin physiotherapy;
  • tausa;
  • acupuncture.

Ana yin maganin ba kawai don kawar da ciwon baya a ƙarƙashin scapula na hagu ba, amma har ma don magance cututtuka masu ban sha'awa (osteochondrosis, herpes). Idan ba a yi haka ba, to, ilimin cututtuka ya zama na yau da kullum, yana kara tsanantawa ta hanyar hypothermia ko motsa jiki na jiki.

Wanda za a tuntube

Idan ya yi zafi a cikin gefen hagu na kafada na hagu, kuma babu wani zato na cututtukan zuciya na zuciya, to, kana buƙatar ziyarci likitan neurologist.

2. Cututtuka na tsarin broncho-pulmonary

Yana iya ciwo a cikin gefen hagu na kafada daga baya saboda cututtuka na ƙananan ƙwayar numfashi (bronchi, huhu, pleura).

Dalilai

Babban dalilin ciwo a cikin pathologies na tsarin numfashi shine cututtuka da kwayoyin cuta da ƙwayoyin cuta ke haifar da su:

  • mashako;
  • namoniya;
  • pleurisy.

Har ila yau, ciwon baya a gefen hagu na iya faruwa saboda bayyanar neoplasms a cikin bronchi ko huhu.

Alamun

Mutum yana da ci gaba da ja ko raɗaɗi a ƙarƙashin scapula na hagu. Lokacin da kuka yi tari kuma kuyi dogon numfashi, zafi yana ƙaruwa. Bugu da ƙari, jin zafi a baya a gefen hagu, marasa lafiya na iya gabatar da gunaguni masu zuwa:

  • zazzaɓi, wani lokaci yakan kai adadi mai yawa;
  • bushe tari ko tare da fitar da danko sputum (za a iya samun ɗigon jini ko ƙarar muji a cikin maƙarƙashiya);
  • rauni da rashin tausayi;
  • wahalar numfashi.

Idan ciwon baya a gefen hagu a ƙarƙashin scapula yana haifar da ciwace-ciwacen ƙwayoyi, to, ba za a sami hyperthermia ba, tari da matsalolin numfashi za su zama ƙarin bayyanar cututtuka.

Magani

Idan ciwon baya da alamun kumburi suna tsokanar tsarin kumburi, to an wajabta marasa lafiya:

  • maganin rigakafi ko maganin rigakafi;
  • magunguna don liquefy da kuma motsa fitar sputum;
  • magungunan antipyretic;
  • magungunan kashe radadi (idan ya fara ciwo mugun).

Don neoplasms, magani ya dogara da yanayi da girman ƙwayar cuta. Ana cire marasa lafiya samuwar ƙari ko maganin mazan jiya.

Wanda ke warkarwa

Hanyoyin kumburi a cikin bronchi ko huhu za a bi da su ta likitan pulmonologist, kuma idan akwai neoplasms, kuna buƙatar ziyarci likitan oncologist ko likitan fiɗa.

3. Rikicin vegetovascular

Mai haƙuri ya yi gunaguni game da ciwo mai ja a gefen hagu a ƙarƙashin scapula da jin tsoro, amma a lokacin jarrabawar farko, cututtuka da ke haifar da rashin jin daɗi ba za a iya gano su ba.

Dalilai

Rikice-rikice na iya wucewa da kansu, kuma saboda rashin alamun cututtukan ƙwayoyin cuta, irin waɗannan mutane ana ɗaukar su azaman hysterical da rashin ƙarfi. Amma a zahiri, rikice-rikice suna haifar da:

  • rashin daidaituwa na hormonal;
  • ilimin cututtuka na neuro;
  • damuwa;
  • overstrain tunanin mutum;
  • cututtuka na endocrine;
  • dogon lokaci amfani da antidepressants ko psychotropic kwayoyi.

Rikicin ciyayi sau da yawa shine alamar farko ta cututtukan jijiyoyin jiki. Alamun lalacewa a cikin jin dadi da rashin jin daɗi mai raɗaɗi a ƙarƙashin scapula a hagu sun fara bayyana bayan kwarewa mai karfi ko girgiza. Mafi sau da yawa, yara da mata 'yan kasa da shekaru 30 suna fama da cutar.

ciwon baya a ƙarƙashin ruwan kafadar hagu

Alamun

Tare da rikice-rikice na vegetative-vascular, ba kawai zafi a gefen hagu a ƙarƙashin scapula yana faruwa ba, ban da haka, mai haƙuri na iya fuskantar:

  • jin shaƙewa;
  • cardiopalmus;
  • rawar jiki a cikin hannaye da kafafu;
  • damuwa mara dalili;
  • jin zafi ko sanyi;
  • gumi;
  • ciwon kai;
  • asarar sani.

Yana da halayyar cewa marasa lafiya ba za su iya nuna daidai inda yake ciwo ba. Ba wai kawai zafi yana bayyana a ƙarƙashin scapula ba, har ma a ƙarƙashin haƙarƙari, sau da yawa akwai haskakawa zuwa kafada, hannu ko ciki a hagu.

Tsawon lokacin rikicin ya bambanta daga ƴan mintuna zuwa sa'a ɗaya da rabi. A lokuta masu tsanani, mutum yana da kamawa.

Wani ƙarin haɗari shine tsoron kai hari. Mutum yana jin tsoron jin dadi mara kyau, yayi ƙoƙari ya kiyaye kowane nau'i na al'ada don kauce wa ciwo a ƙarƙashin scapula da sauran cututtuka marasa kyau. Ba tare da magani ba, yanayin ya zama phobia.

Magani

Kasancewar tashin hankali zai zama nuni ga asibiti nan da nan, kuma ana kula da mafi sauƙi nau'ikan rikice-rikice na jijiyoyin ciyayi a gida. A matsayin far, ana amfani da su:

  • masu kwantar da hankali don tsoro mai tsanani;
  • magungunan ganye don taimakawa kwantar da hankali;
  • antidepressants don rage yawan jin tsoro da damuwa.

Idan rikice-rikicen ya haifar da cututtuka na jijiyoyi ko endocrin, to, an zaɓi ƙarin magani don kawar da matsalolin da suka taso.

Lokacin da farkon harin yana da alaƙa da yanayin damuwa, ana kuma horar da marasa lafiya don amsa daidai ga yanayin damuwa, kuma ana ba da shawarar su guji yawan aiki.

Wane likita zan tuntubi

Lokacin da firgici ya bayyana, kuna buƙatar tuntuɓar mai cin ganyayyaki, amma ba duk biranen ke da waɗannan ƙwararrun ba. Idan ba zai yiwu a sami shawara daga mai cin ganyayyaki ba, to ya kamata ku ziyarci likitan neurologist ko mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali. Har ila yau, kuna buƙatar tuntuɓar endocrinologist.

4. Ciwon zuciya

Halin barazanar rai wanda ya haifar da mummunan ischemia da necrosis na tsokar zuciya. A wannan yanayin, zafi a ƙarƙashin scapula da bayan sternum zai kasance mai ƙarfi.

Abubuwa masu tayar da hankali

Dalilan irin wannan ciwo a ƙarƙashin scapula a gefen hagu daga baya shine a cikin cikakken dakatarwar jini na jini zuwa wani ɓangare na myocardium, wanda ya haifar da toshewar jirgin. Wadannan pathologies na iya haifar da bugun zuciya:

  • atherosclerosis;
  • thrombosis.

Sakamakon gudan jini ko plaque yana karye, kuma jinin yana tafiya zuwa zuciya. Da zarar a cikin arteries na jijiyoyin jini tare da ƙaramin diamita, suna rufe lumen jijiyoyin jini kuma suna dakatar da kwararar jini zuwa kyallen takarda. Rashin iskar oxygen yana haifar da mutuwar ƙwayoyin myocardial.

Alamun

Ciwon yana da girma kuma yana daɗaɗawa, an daidaita shi zuwa hagu a bayan sternum. Radiates:

  • a hannun hagu;
  • karkashin kafada ruwa;
  • a cikin ƙananan muƙamuƙi.

Tare da yanayin bugun zuciya na yau da kullun, hasken haske yana yiwuwa:

  • a cikin yankin epigastric;
  • a bayan dama;
  • a cikin ƙananan ciki.

Tare da ciwon zuciya, ciwon da ke bayan scapula ba ya samun sauƙi ta hanyar shan maganin analgesics kuma an rage shi kadan bayan shan nitroglycerin.

zafi a ƙarƙashin ruwan kafada na hagu a baya daga baya

Magani

Therapy yana nufin kawar da cikas a cikin hanyar jini, rage mayar da hankali na necrosis na myocardial da kuma kawar da ciwo. Don yin wannan, yi amfani da:

  • wakilai masu narkar da jini;
  • magunguna tare da tasirin zubar jini;
  • narcotic analgesics;
  • magunguna don inganta sautin jijiyoyin jini.

An zaɓi wasu kwayoyi tare da la'akari da cin zarafi da suka taso - waɗannan na iya zama kwayoyi don rage matakan cholesterol, magungunan antihypertensive tare da hawan jini, da dai sauransu.

A cikin sa'o'i na farko, don rage mayar da hankali na necrosis, ana iya yin aikin angioplasty. Sashin tiyata yana ba ku damar hanzarta dawo da kwararar jini mara kyau da rage tabo bayan infarction.

Wanne likita ne yake yi

Idan akwai ciwon zuciya, an nuna asibiti na gaggawa a cikin sashen ilimin zuciya, inda masu tayar da hankali da likitocin zuciya za su zaɓi magani mai mahimmanci. Idan kuna zargin bugun zuciya, ya kamata ku kira motar asibiti nan da nan.

5 ƙarin dalilan da yasa baya zai iya ciwo a ƙarƙashin scapula a baya

Yi la'akari da dalilin da yasa zai iya ciwo daga baya a ƙarƙashin scapula a hagu:

  1. Angina pectoris. Rashin ɗan gajeren lokaci na tasoshin jijiyoyin jini da ke haifar da damuwa ko motsa jiki. Raɗaɗin zafi yana bayyana a hagu a baya a ƙarƙashin scapula da bayan sternum, wanda ke ɓacewa bayan shan kwayoyi tare da nitroglycerin.
  2. Osteochondrosis ko hernia na yankin thoracic. Idan tushen jijiya ya tsinke, za a sami ciwo mai yaduwa a baya a gefen hagu a ƙarƙashin scapula, wanda zai tsananta tare da motsi.
  3. Cutar ulcer. Ciwon yana bayyana ba kawai a bayan scapula ba, har ma a cikin yankin epigastric. Yana fara ciwo da yawa bayan cin abinci ko tare da dogon yunwa. Bugu da ƙari, akwai ƙwannafi, rashin jin daɗi, tashin zuciya. Raɗaɗin rashin jin daɗi ya ɗan rage kaɗan bayan amai.
  4. Ciwon huhu ko ƙwayar cuta. Tare da waɗannan pathologies, gefen hagu yana ciwo a cikin yanki na scapula da haƙarƙari. A cikin m pancreatitis, ba kawai zai ji rauni daga baya ba, amma za a sami raɗaɗin ɗamara wanda ke rufe hypochondria na hagu da dama.
  5. RauninRauni na baya zuwa hagu a cikin yankin scapula na iya haifar da haushi na tafiyar matakai na jijiyoyi kuma ciwo mai zafi zai iya sake dawowa makonni da yawa bayan raunin da ya faru tare da ƙara yawan motsa jiki ko tare da hypothermia.

Idan yana jin zafi daga baya daga baya a ƙarƙashin ƙafar ƙafar hagu na hagu, to bai kamata ku yi watsi da wannan yanayin ba, koda kuwa an bayyana zafi kadan. Za a iya haifar da rashin jin daɗi ta hanyar yanayin barazanar rai.

Abin da za ku yi idan kuna jin zafi a baya a hagu a ƙarƙashin scapula

Lokacin da ciwo mai zafi ya bayyana daga baya a ƙarƙashin scapula a hagu, ba kwa buƙatar firgita, amma kada ku yi watsi da yanayin da ya taso. Kafin yanke shawarar wane likita za ku je, ya kamata ku yi ƙoƙari ku gano ainihin abin da ke ciwo daga baya a hagu a ƙarƙashin scapula. Don yin wannan, kuna buƙatar ƙayyade ƙarin halaye na ciwo:

  • Matsakaici. Idan yana jin zafi a bayan kafadar kafada ta hagu kuma rashin jin daɗi yana ƙaruwa bayan cin abinci ko kuma tare da tsawan lokaci mai tsawo, to, yiwuwar kamuwa da cututtukan zuciya yana da kadan.
  • Ƙarfi. Matsakaicin ciwo mai zafi sau da yawa yana tare da cututtuka na yau da kullum, amma ciwo mai tsanani yana nuna wani tsari mai tsanani na pathological.
  • Hali. M ciwo mai tsanani yana buƙatar kulawar likita nan da nan, kuma tare da ja ko ciwo mai zafi, kana buƙatar ziyarci asibitin.
  • Haɗi tare da motsi da numfashi. Lokacin da ya fi zafi lokacin tari, lanƙwasa gaba, ko lokacin ƙoƙarin motsa hannun hagu, wannan yana nuna cutar kashin baya ko intercostal neuralgia.

Ciwon baya a ƙarƙashin scapula a gefen hagu yana haifar da dalilai daban-daban kuma ba koyaushe suna da lafiya ga rayuwa da lafiya. Sabuwar ciwon ciwo mai zafi a hagu a ƙarƙashin scapula yana buƙatar kulawa ta musamman - wannan na iya zama alamar neuralgia, angina pectoris, ko ma ciwon zuciya. Idan akwai shakka game da asalin ciwon ciwo, to, kana buƙatar kiran motar asibiti. Neman kulawar likita da wuri na iya taimakawa wajen kiyaye lafiya kuma wani lokacin ceton rayuka.